Trang chủ / Luật Giao Thông / Không chấp hành yêu cầu kiểm tra tải trọng xe bị phạt bao tiền?

Không chấp hành yêu cầu kiểm tra tải trọng xe bị phạt bao tiền?

Lỗi Không chấp hành yêu cầu kiểm tra tải trọng xe bị phạt bao tiền? và xử lý như thế nào?

Người điều khiển xe quá tải trọng, quá khổ giới hạn của cầu, đường (kể cả xe ô tô chở hành khách): Không chấp hành việc kiểm tra tải trọng, khổ giới hạn xe khi có tín hiệu, hiệu lệnh yêu cầu kiểm tra tải trọng, khổ giới hạn xe; chuyển tải hoặc dùng các thủ đoạn khác để trốn tránh việc phát hiện xe chở quá tải, quá khổ (Điểm b khoản 6 Điều 33)

Mức phạt: 14.000.000 VNĐ – 16.000.000 VNĐ

Phạt bổ sung: Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe (khi điều khiển ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự ô tô), chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ (khi điều khiển xe máy chuyên dùng) từ 03 tháng đến 05 tháng (Điểm c khoản 7 Điều 33).

Theo: Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông.