Bật đèn chiếu xa khi tránh xe ngược chiều bị phạt bao tiền?

Lỗi Bật đèn chiếu xa khi tránh xe ngược chiều bị phạt bao tiền? và xử lý như thế nào?

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô: Không sử dụng hoặc sử dụng không đủ đèn chiếu sáng trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, khi sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn; sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều (Điểm g khoản 3 Điều 5) Trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 6 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Mức phạt: 600.000 Đ – 800.000 Đ

Mức phạt bổ sung: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng nếu gây tai nạn giao thông

Căn cứ: Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông