Điều khiển xe mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn bị phạt bao tiền?

Lỗi điều khiển xe mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn bị phạt bao tiền? Và xử lý như thế nào?

Căn cứ: Điểm a Khoản 9 Điều 5 của Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông

Người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô:
Điều khiển xe trên đường, sử dụng rượu bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Mức phạt: 16.000.000 VNĐ – 18.000.000 VNĐ

Mức phạt bổ sung: Bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 04 tháng đến 06 tháng.